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Ombi la Kurekebisha Bei za Majisafi na Usafi wa Mazingira la

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA MAKAMBAKO

1.

(MAKAMBEAKO WSSA)

Mnamo tarehe 3 Machi 2017, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za

Nishati na Maji (“EWURA") ilipokea ombi kutoka Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Makambako (MAKUWASA) kwa ajili ya marekebisho ya
bei za majisafi toka 2017/18 hadi 2019/20 kwa ajili ya mapitio na
maidhinisho. MAKUWASA iliomba:

a)

b)

d)

e)

kuongeza bei kwa wateja wenye dira za maji kwa asilimia 39 mwaka
2017/18, asilimia 9 mwaka 2018/19 na asilimia 4 mwaka 2019/20;
kuongeza bei kwa wateja wasio na dira za maji kwa asilimia 100
mwaka 2017/18, asilimia 50 mwaka 2018/19 na asilimia 25 mwaka
2019/20;.

kuongeza tozo ya maunganisho mapya ya huduma ya maji kwa
kiwango cha kati ya asilimia 856 na asilimia 142 katika mwaka
2017/18, kwa kiwango cha kati ya asilimia 25 na asilimia 30 katika
mwaka 2018/19 na kati ya asilimia 20 na asilimia 25 katika mwaka
2019/20.

kuongeza tozo ya kurejeshewa huduma ya maji baada ya kusitishwa
kwa asilimia 100 katika mwaka 2016/17, hakuna ongezeko kwa
mwaka 2018/19 na ongezeko la asilimia 30 kwa mwaka 2019/20; na
kuanza kutoza tozo ya huduma kwa shilingi 2000/mwezi kwa wateja
wa majumbani na wamagati, shilingi 3000/mwezi kwa wateja wa
biashara na taasisi na shilingi 3500 kwa wateja wa viwandani na
ujenzi. Tozo hiyo inapendekezwa kuongezwa kwa asilimia 50 na 25
kwa mwaka 2018/19 na 2019/20 sawia kwa makundi yote ya wateja..

2. Sababu zilizotolewa na MAKUWASA kuhusu mapendekezo ya bei na
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4. Wakati wa taftishi, wadau wakiwemo, Baraza la Ushauri 1a Serikali
(Covernment Consultative Council (“GCC™), na Baraza la Ushauri la
Watumiaji wa Huduma zinazodhibitiwa na EWURA (Consumer Consultative
Council (“EWURA CCC™) walikutana il kuchunguza na kutoa hoja zao
kuhusu uhalali wa ombi hilo. Wananchi Pia walipata fursa va kuwasilisha
EWURA hoja zao kwa maneno na maandishi,

6. EWURA ccc walihoji, pamoja na mambo mengine, kuhusy uzalishaji
mdogo wa maji na kukosekana mpango wowote wa kuongeza uzalishaji wa
maji, ongezeko kubwa la bei na ada linalopendekezwa na kiwango
kisichoridhisha cha utekelezaji wa viashiria vikuu vya kiutendaji kama vile
kiwango cha ubora Wa maji na masaa ya huduma.

1. Wananchij walihoji, pamoja na mambo mengine, kuhusy kukosekana
kwa maji safi na salama, upungufu wa maji hasa kipindi cha kiangazi,

2

Remove Watermark Now



Uchambuzi
na
Marekebisho

mazingira machafu yanayozunguka vyanzo vya maji na matanki ya kuhifadhi
maji na kukosekana kwa uhalali wa kutozwa gharama ya dira ya shilingi
120,000.

8. Hadi wakati wa kuhitimisha taftishi mnamo tarehe 10 Mei 2017,

EWURA ilikuwa imepokea maoni ya kutosha kuweza kufanya maamuzi juu ya
ombi la MAKUWASA la kurekebisha bei za majisafi.

9. Kufuatia kukamilika kwa mchakato wa taftishi na uchambuzi, EWURA
imefikia uamuzi kwamba ombi la marekebisho ya bei na tozo la MAKUWASA
lina mantiki na ni halali isipokuwa kwa baadhi ya gharama za uendeshaji na
matengenezo na miradi zilizopendekezwa kuwa kubwa bila sababu na
kukosa uhalali. Kutokana na hayo, EWURA imeamua kuruhusu Mahitaji ya
Mapato kwa kiasi cha shilingi 2,173.8 milioni kwa kipindi cha 2017/18 -
2019/20 ambayo ni sawa na asilimia 83 ya fedha zilizoombwa na
MAKUWASA.

10. Marekebisho ya Mahitaji ya Mapato kwa MAKUWASA toka 2017/18
hadi 2019/20 ni kama yanavyooneshwa katika jedwali Na. 1:

Jedwali Na. 1: Marekebisho ya Mahitaji ya Mapato (TZS Milioni)

Mabhitaji ya Fedha | Mahitaji ya Fedha |
 —— Yaliyopendekezwa Yaliyobadilishwa
2017/18 2018/1 | 2019/2 | 2017/1 | 2018/1 2019 |
9 0 8 9 /20
Uzalishaji wa Maji [ 7.6 43.4 34.5 52.6 64.9 | 68.4
Umeme 53.9 68.5 83.0 23.0 23.3| 27.0
Usambazaji 75.9 114.86 120.4 24.3 25.4 26.5
Ukarabati na matengenezo 82.3 107.0 112.3 20.6 21.8 | 22.5
Watumishi 296.1 385.0 404.2 293.9 343.9 | 393.9
Utawala 100.3 130.8 137.0 94.6 102.1 | 108.3
Kuthaminisha Mali 0 0 0 17.9 00| 00
Matangazo 1.20 1.70 1.70 1.2 1.3 1.3
Matukio 10.30 13.50 14.10 10.3 10.8 11.2
Tozo za benki 0.80 1.00 1.20 0.8 0.8 0.9
Jumla ya
%::’d‘:'::a’;;‘m 628.4 | 865.2| 908.4| 539.1  593.9 "
Mategg_g_@zo
Ukarabati na Matengenezo 17.8 72,3 8{:0_'
Miradi Mipya . 48.8 66.9 | 05.1
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Uchakavu

58.8

76.4

80.2

| ]

Jumla ya Charama Zote

687.2

941.6

988.1

605.7 ’ 133.0 | 535 !

Uamuzi

11. Katika kikao chake cha tarehe 7 Juni 2017, Bodi ya Wakurugenzi ya

EWURA ilijadili ombi hili na kutoa maamuzi kama ina

Agizo hapo chini:

vyooneshwa kwenye
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AGIZO LA MAMLAKA YX MA]JI SAFI NA USAFI WA MAZIN GIRA MAKAMBAKO
(“MAKUWASA”), LA KUREKEBISHA BEI ZA HUDUMA ZA MAJI), 2017

Kichwa cha
Agizo

Tarehe ya
Kuanza

Marekebisho
ya Bei

Masharti

SHERIA YA MAJISAFI NA MAJITAKA
(SURA NA 272)

AGIZO Na. 2017 - 004
(Imetolewa kwa mujibu wa Kifungu Na.28 (d))

1. Agizo hili litajulikana kama, Agizo la Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Makambako ("“MAKUWASA"™), (la Kurekebisha Bei za

Huduma ya Maji), la Mwaka 2017.

2. Agizo hili litaanza kutekelezwa rasmi kuanzia tarehe 1 July 2017.

3. Bei za majisafi na usafi wa mazingira za MAKUWASA
zinarekebishwa kulingana na Jedwali la Kwanza katika Agizo hili.

4. Bei zilizoidhinishwa zitaambatana na masharti yafuatayo:

(a) Ifikapo tarehe 31 Desemba 2017 au kabla, MAKUWASA
itawasilisha EWURA mpango wake wa Kibiashara
uliopitiwa upya kwa kuzingatia bei zilizoidhinishwa na

utekelezaji wa masharti ya Agizo hili.

(b) MAKUWASA, kwa kutumia mapato yatokanayo na bei
zilizoidhinishwa, itatekeleza miradi iliyoinishwa kati

Jedwali la Pili katika Agizo hili.

(o) Ifikapo tarehe 21 Oktoba 2017 au kabla, MAKUWASA
itafanya tathmini ya mali zake na kuwasilisha EWURA
taarifa ya tathmini iliyothibitishwa na Mtathmini

aliyesajiliwa.

(d)Ifikapo tarehe 31 Desemba 2017, au

MAKUWASA itaandaa Programu ya Kuwafikia Wateja
na kuiwasilisha EWURA kwa ajili ya mapitio na

kuthibitishwa.

(e) MAKUWASA itafuatilia na kupima ubora wa maji
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Agizo Na. 11-014
la tarehe 13 Mei
2011 la Ugezaji
wa Bei kwa
Mamlaka za Maji
ya Wilaya, Mijj
Midogo na
Miradi ya Kitaifa

kulingana na Mwongozo wa EWURA wa Kuratibu Ubora
Wa Majisafi na Majitaka wa Mamlaka za Maji na Usafi
wa Mazingira wa mwaka 2014,

(@ Ifikapo tarehe 3] Desemba 2017, ay kabla,
MAKUWASA itawawakea wate ja wake wote dira.

(9) MAKUWASA itafikia viashiria Vya utendaji kama
ilivyooneshwa kwenye Jedwali 1a Taty la Agizo hili.

(h) MAKUWASA itaendelea kuwasilisha EWURA taarifa
zake za fedha na utendaji kwa mujibu wa matakwa ya
EWURA. Taarifa hiz zitatumiwa na EWURA katika
kufanya tathmini Ya utendaji wa MAKUWASA

ya maombi yote yatakayowasilishwa na MAKUWASA
katika siku zijazo,
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MAJEDWALI

JEDWALI LA KWANZA: BEI ZILIZOIDHINISHWA

Jedwali Namba 1(a): Bei za Maji za Sasa na Zilizoidhinishwa kwa Wateja

Wenye Dira (Shilingi/Uniti)
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Rundila | Matumi| Beiya Bei Inayopendekezwa Bei Iliyoidhinishwa
Wateja zi kwa sasa
Uniti 2016/117
2017/18 | 2018/19 | 2019/20 | 2017/18 | 2018/19 | 2019/20
0-10 3,000
j i 49 98 22 490 880 615
Majumbani 510 395 ] 8 6
- 20 8,00 .
Biashara 0 D 709 113 804 630 745 790
>10 810
0-25 10,000
isi 8 188 15 730 175
Taasisi >25 500 695 15 6
Magati Uniti 500 695 695 695 500 500 500
Ujenzi Uniti 1,000 1,390 1,615 1,676 1,230 1,460 1,850
2 )
Viwanda i a 994 1,083 1,126 880 1,045 1,110
>25 715
Wastani
Linganishi 415.197 577.09 628.47 653.54 513.85 607.99 644.65

Jedwali Namba 1(b): Bei za Maji za Sasa na Zilizoidhinishwa kwa Wateja Wasio

na Dira (Shilingi/Mwezi)
B;: :: Bei inayopendekezwa Bei iliyoidhinishwa
Kundila
Wateja July - | January 2018 - 2019/20
2016/17 | 2017/18 | 2018/19 | 2019/20 Dec
2017
Bei ya wateja wasio na Dira
. . Hairuhusiwi. MAKUWASA
Majumbani | 4,500 9,000 13,800 16,875 5,900 Ihakikishe Irawafungia
wateja wote Dira




Jedwali Na 1(c): Ada ya Sasa na Zilizoidhinishwa 2a Maunganisho Mapya ya
Majisafi (Shilingi/ Maunganisho)

Kundi la A_; asza Ada Inayopendekezwa Ada Iliyoidhinishwa
Watej
" [t o [z 2010720

50,000

Asilimia ishirinj Ya gharama z3
maunganisho kama inavyojieleza
katika sehemy ¥a 24 ya Kanuni 25
Maji za mwaka 2013

16,000 18,000
24,000

!mmmlmmlm
a nmmmmm
“mmm 1,800 | 1,800 |
3500 | 5,250 | 6363 1,750 |
S s
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JEDWALI LA PILIL: MIRADI ITAKAYOTOKELEZWA

’iazi Zitakazofanyika

Maelezo na Muda wa Utekelezaji

Kukarabati na Kubadili

= rarabafi bomba Kuu Ia Fulilwa |

Jumla ya kilomita 0.804 zitakarabatiwa (2017/18 - kilomita
0.102; 2018/19 - kilomita 0.3; na 2019/20 - kilomita 0.402)

|

Ukarabati wa mali mbalimbali za
mamlaka.

Ukarabati wa pampu ya maji; pikipiki 6; magari 2; na
vibanda vya pampu katika maeneo ya Bwawani na Mizani;
vifaa vya ofisi; samani za ofisi

Uwekezaji Mpya

J
|

Ununuzi wa Dira za Maji

Katika mwaka 2017/18 dira za maji 364 zitanunuliwa (216
kwaajili ya wateja wapya na 148 kwaajili ya wateja wa
zamani); na katika mwaka 20 18/19 na 2019/20 zitanunuliwa
dira za 364 kila mwaka kwa ajili ya wateja wapya.

|
| Mfumo wa Ankara (AmaziBilling)

Kuboresha mfumo wa ankara za maji kutoka kundi B (Wateja
1501-5000) kwenda kundi C (Wateja 5001-10000)

Ununuzi wa vifaa vya maabara ya
Maji na dawa za kupimia Maji.

Vifaa vitakavyonunuliwa kwa mwaka 2017/18 ni
Sphetophotometer kwa ajili ya kupima kemikali katika maji,

Turbidity meter na Multimeter kwa ajili ya kupima
pH,Electroconductivity(E.C),TDS na Joto; mwaka 2018/19
vitanunuliwa vifaa kwa ajili ya kupima vijidudu

vinavyoambukiza magonjwa toka katika maji (filtration unit
and mini Incubator); na mwaka 2019/20 vitanunuliwa vifaa

vidogo vidogo vya maabara na utengenezaji wa chumba cha
maabara .

Ununuzi wa mabomba na viungio
kwaajili ya usambazaji wa Maji.

Mwaka 2017/18: upanuzi wa mtandao wa huduma ya maji
kwa km 1 katika maeneo ya Ubena; Mwaka 2018/19: upanuzi
mtandao wa maji kwa km 3 katika maeneo ya Lyamkena na
Mjimwema A; mwaka 2019/20: upanuzi wa mtandac wa
huduma ya maji kwa km 3 katika maeneo ya Mjimwema B na
Mwembetogwa.

| Ununuzi wa Pikipiki

Ununuzi wa jumla pikipiki 3 (mwaka 2018/19 na 2019/20) kwa
ajili ya kuboresha huduma kwa wateja.

Ununuzi wa GPS

Ununuzi wa GPS (2019/20) kwa ajili ya kuboresha taarifa za
wateja katika ramani.

Ununuzi wa Kompyuta

Mwaka 2018/19: kununua kompyuta mpakato 1 ; na Mwaka
2019/20 ununuzi wa kompyuta mpakato 2.

Ununuzi wa Samani za ofisi

Ununuzi wa viti 8 na meza 8 za ofisi katika mwaka 2019/20

Ununuzi wangazi na Mashine ya
kunyanyulia mabomba

Mwaka 2017/18: Ununuzi wa ngazi kwa ajili ya usafi wa
matanki ya maji na mashine ya kunyanyulia mabomba wakati
wa matengenezo ya bomba kuu.
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Viashiria vya Utendaji (201715 2019/20)

m
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| % o0 | 0 i
Kiwango cha ufanis; Wa ukusanyaji wa 95
mapato

Kiwango cha ku

jibu malalamiko Yya wateja %
yaliwasilishwa kwa maandishi :

Dar es Salaam Mhandisi. G
1 Juni 2017 Kaimu Mkurugenzi MKkuu

odwin Samwel
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